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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI SEPTEMBA, 2023 NA MWELEKEO 

KWA MWEZI OKTOBA, 2023. 

Dondoo za tathmini ya Septemba, 2023 na mwelekeo wa Oktoba, 2023: 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali 

ya hewa kwa mwezi Septemba, 2023 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa kwa mwezi 

Oktoba, 2023 nchini.  

i. Katika kipindi cha mwezi Septemba, 2023 hali ya ukavu iliendelea kujitokeza 

katika maeneo mengi nchini. Hata hivyo, vipindi vichache vya mvua vilijitokeza 

katika baadhi ya maeneo ya ukanda wa pwani, nyanda za juu kaskazini 

mashariki, ukanda wa ziwa Victoria na maeneo ya magharibi mwa nchi. Aidha, 

vipindi vya baridi vilijitokeza katika maeneo machache hususani nyanda za juu 

kusini magharibi. 

ii. Katika kipindi cha mwezi Oktoba 2023, mvua za Vuli zinatarajiwa kuanza katika 

maeneo mengi yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Aidha, ongezeko 

kidogo la joto linatarajiwa katika baadhi ya maeneo nchini.  

 

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI SEPTEMBA, 2023. 

Katika kipindi cha mwezi Septemba, 2023 hali ya ukavu iliendelea kujitokeza katika 

maeneo mengi ya nchi, pamoja na vipindi vya baridi hususan nyakati za usiku katika 

maeneo ya nyanda za juu kusini magharibi. Viwango vya chini zaidi vya joto kati ya 

nyuzi joto 7 °C na 14 °C viliripotiwa katika maeneo ya Igeri (Njombe) na Uyole (Mbeya). 

Aidha, viwango vya joto la juu viliongezeka kidogo katika maeneo mengi ya nchi. 

Mnamo tarehe 29 Septemba,2023 kituo cha Mpanda kiliripoti kiwango cha juu cha nyuzi 

joto 35.2 °C.  Kwa upande mwingine, vipindi vichache vya mvua viliripotiwa katika 

maeneo ya ukanda wa pwani, nyanda za juu kaskazini mashariki, ukanda wa ziwa 

Victoria na magharibi mwa nchi. Kiwango cha juu zaidi cha mvua cha milimita 45.7 
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kilipimwa katika kituo cha hali ya hewa Same (mkoa wa Kilimanjaro) mnamo tarehe 29 

Septemba,2023. Aidha, katika kipindi hiki vipindi vifupi vya upepo mkali unaofikia kasi 

ya km 40 hadi 50 kwa saa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini, hususan ukanda 

wa pwani na mkoa wa Songwe. 

 

2.0   MWELEKEO KWA MWEZI OKTOBA, 2023  

2.1   MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Katika kipindi cha mwezi Oktoba, 2023 joto la bahari katika eneo la kati la kitropiki ya 

bahari ya Pasifiki linatarajiwa kuendelea kuwa la juu ya wastani, ikiashiria uwepo wa 

hali ya El Niño. Aidha, joto la bahari katika eneo la magharibi mwa bahari ya Hindi 

linatarajiwa kuendelea kuwa juu ya wastani, na eneo la mashariki mwa bahari ya Hindi 

linatarajiwa kuwa la wastani hadi chini ya wastani. Hali hii inatarajiwa kusababisha 

uwepo wa upepo wenye unyevu unaovuma kuelekea ukanda wa pwani pamoja na 

maeneo jirani ya pwani. Katika eneo la kusini mashariki mwa bahari ya Atlantiki (karibu 

na pwani ya Angola), hali ya joto la bahari la wastani inatarajiwa kuendelea. Hali hii 

inatarajiwa kuwa na mchango hafifu wa kusababisha upepo wenye unyevu kutoka 

misitu ya Congo kuvuma kuelekea maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria na magharibi 

mwa nchi. Hata hivyo, joto la bahari la juu ya wastani katika ncha ya kusini mwa Afrika 

linatarajiwa kuendelea na hivyo kupunguza uwepo wa hewa yenye ubaridi kutoka kusini 

na kusababisha ongezeko la joto katika baadhi ya maeneo nchini. Migandamizo 

mikubwa ya hewa iliyopo kusini mwa Afrika inatarajiwa kupungua nguvu kiasi na 

kupelekea Ukanda mvua (ITCZ) kuanza kusogea kuelekea kusini. 
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2.2   HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI OKTOBA, 2023  

Katika kipindi cha mwezi Oktoba 2023, mvua za msimu wa Vuli zinatarajiwa kuanza 

katika maeneo mengi yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Aidha, kuna 

uwezekano wa ongezeko la mvua kwa baadhi ya maeneo katika wiki ya tatu na ya nne. 

Kwa upande mwingine, hali ya joto kiasi inatarajiwa hususan katika maeneo 

yanayotarajiwa kupata vipindi vichache vya mvua.  Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya 

hewa nchini;  

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, Morogoro pamoja na 

visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko la mvua 

linatarajiwa katika wiki ya tatu na ya nne.  

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):  

Katika kipindi hiki, vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, 

ongezeko la mvua linatarajiwa katika wiki ya tatu na ya nne.  

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na 

Simiyu):  

Vipindi vya mvua vinavyoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. 

Ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya tatu na ya nne ya mwezi. 

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):  

Vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo katika kipindi cha 

mwezi Oktoba,2023. 
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Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):  

Kiujumla, hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi, Aidha, vipindi vichache vya 

mvua vinaweza kujitokeza katika maeneo machache. 

Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa 

na kusini mwa mkoa wa Morogoro):  

Vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache. Aidha, vipindi vya 

baridi vinatarajiwa kuendelea kujitokeza hususan katika maeneo ya miinuko. 

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache ya mwambao wa 

pwani. Aidha ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya nne ya mwezi. 

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):  

Vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache. Aidha ongezeko 

kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya nne ya mwezi. 

2.3 MATARAJIO KWA MWEZI NOVEMBA, 2023 

Katika kipindi cha mwezi Novemba, 2023 vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea 

katika maeneo mengi nchini. Ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika baadhi ya 

maeneo. 

2.4 USHAURI 

Mvua za Vuli, 2023 zinatarajiwa kuanza mwezi Oktoba, 2023 katika maeneo 

yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Vipindi vya mvua kubwa vinatarajiwa 

kujitokeza, hivyo wananchi wanaoishi katika maeneo yanayoathiriwa na mafuriko 

wanashauriwa kuendelea kuchukua hatua stahiki ili kupunguza athari zitakazojitokeza.. 
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Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa 

ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na 

Afya waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

Imetolewa tarehe 01 Oktoba, 2023 na: 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA. 
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